Thảo luận Số lượng link ngoài trang và link trong trang tốt nhất

4.30 star(s) 4 Votes

ThuyGa

Em chào anh chị lamseo.com. Em có một thắc mắc như sau mong anh chị cho em hướng giải quyết. Em có xây dựng hệ thống vệ tinh PBN 2.0. Tất cả các bài viết trên blog, wp, hay những website em mua hosting và domain đều viết tay cả và có sử dụng cấu trúc silo. Hiện tại, sau khi các site này đã index được 200 trang thì em bắt đầu trỏ về site money.. Em đang bấn loạn về cách chèn link trong bài viết nên có khoảng bao nhiêu link nội bộ, bao nhiêu link out là tốt nhất, hiệu quả nhất ... Mong các bác cho em nhưng ý kiến giải quyết được vấn đề này ạ.. Em trân thành cảm ơn

Theo em thì ! nội bộ nhét sao cũng được tuy nhiên phải linh động! vd : sản phẩm a có các loại như sau:
+a
+b
+c
+....
thì 5 hay 7 link bác nhét cũng dc! vì nó tiện cho khách hàng. chứ nhét key mà liên tục thế thì không hay!
còn về link out càng ít thì càng tốt. 1 thì ít quá uổng phí time viết bài.em nghĩ 2 là vừa.
Còn 1 cái bạn chú ý! bạn viết bài + chờ index 200 thì cũng chưa trust đâu! đi link cho nó đã nào trust chút rồi trỏ luôn!

ThuyGa

Theo em thì ! nội bộ nhét sao cũng được tuy nhiên phải linh động! vd : sản phẩm a có các loại như sau:
+a
+b
+c
+....
thì 5 hay 7 link bác nhét cũng dc! vì nó tiện cho khách hàng. chứ nhét key mà liên tục thế thì không hay!
còn về link out càng ít thì càng tốt. 1 thì ít quá uổng phí time viết bài.em nghĩ 2 là vừa.
Còn 1 cái bạn chú ý! bạn viết bài + chờ index 200 thì cũng chưa trust đâu! đi link cho nó đã nào trust chút rồi trỏ luôn!
Em cũng đi link cho những site đấy rồi à.. UR vs DR cũng có rồi ạ.
Bác cho em hỏi sao đối thủ em chèn link như thế này mà vẫn top 1: mayvatlongga.vn/san-pham/lo-quay-vit-inox
từ khóa top: lò quay vịt

Trần Lâm

Member
Chào bạn!
Mình xin chia sẻ những thắc mắc của bạn như sau:
  1. Cách chèn link trong bài viết :
    • Đa dạng anchor text chứ ko nhất thiết phải chăm chăm vào từ khóa cần SEO, từ khóa chính. Ví dụ bạn SEO từ lò quay vịt thì anchor text có thể là: Lò quay vịt, lò nướng vịt, cách nướng vịt... Click vào đây, xem thêm, xem tại đây...
    • Có thêm links trần.
    • Các Links dc chèn nên có ý nghĩa và tác dụng đối với người dùng. Mình đang viết cho người dùng đọc thông qua đánh giá của Google thôi.
    • Một tập thể vững mạnh là 1 tập thể đoàn kết và có người đứng đầu, vậy nên đừng chỉ tập trung đi links trang chủ, mà hãy phân bổ thêm các chuyên mục, trang con trong bài viết để tăng sức mạnh SEO tổng thể.
  2. Trong bài viết nên có bao nhiêu links nội bộ:
    • Không có bất kỳ một nguyên tắc nào cho số lượng links nội bộ cả, bạn xem ở Wiki để tham khảo, miễn sao nó ĐÚNG và Liên Quan.
    • Hoặc nếu muốn có công thức: 1 links trang chủ, 1 links trang con, 1 links sản phẩm, 1 links Tags.
    • Thêm: Bạn nên dành thời gian tối ưu nội dung bài viết, đặt link nội bộ thật liên quancó ý nghĩa với người đọc. Để khách hàng ở lại Website của mình lâu hơn và sẽ click vào những links nội bộ để tham khảo các bài viết khác.
  3. Bao nhiêu link out là tốt nhất:
    • Không có số liệu nào cho thấy bao nhiêu links là tốt nhất cho SEO.
    • Tôi có đọc một tài liệu ở đâu đó thì: "Viết thật tự nhiên, thì dù có giới thiệu một đống backlink ra ngoài thì nó vẫn tự nhiên" miễn sao bạn đảm bảo người dùng vẫn đọc nội dung ok.
    • Tư duy là quan trọng nhất, hãy nghỉ tới người dùng bạn nhé!

Phú Pham

Ở phần link out mình chú ý chọn thêm nhưng out link tới những website chất lượng thì sẽ tốt hơn. Không nhất thiết cùng chủ đề, mình thấy miễn là nó có liên quan, tự nhiên là được.

ThuyGa

Chào bạn!
Mình xin chia sẻ những thắc mắc của bạn như sau:
  1. Cách chèn link trong bài viết :
    • Đa dạng anchor text chứ ko nhất thiết phải chăm chăm vào từ khóa cần SEO, từ khóa chính. Ví dụ bạn SEO từ lò quay vịt thì anchor text có thể là: Lò quay vịt, lò nướng vịt, cách nướng vịt... Click vào đây, xem thêm, xem tại đây...
    • Có thêm links trần.
    • Các Links dc chèn nên có ý nghĩa và tác dụng đối với người dùng. Mình đang viết cho người dùng đọc thông qua đánh giá của Google thôi.
    • Một tập thể vững mạnh là 1 tập thể đoàn kết và có người đứng đầu, vậy nên đừng chỉ tập trung đi links trang chủ, mà hãy phân bổ thêm các chuyên mục, trang con trong bài viết để tăng sức mạnh SEO tổng thể.
  2. Trong bài viết nên có bao nhiêu links nội bộ:
    • Không có bất kỳ một nguyên tắc nào cho số lượng links nội bộ cả, bạn xem ở Wiki để tham khảo, miễn sao nó ĐÚNG và Liên Quan.
    • Hoặc nếu muốn có công thức: 1 links trang chủ, 1 links trang con, 1 links sản phẩm, 1 links Tags.
    • Thêm: Bạn nên dành thời gian tối ưu nội dung bài viết, đặt link nội bộ thật liên quancó ý nghĩa với người đọc. Để khách hàng ở lại Website của mình lâu hơn và sẽ click vào những links nội bộ để tham khảo các bài viết khác.
  3. Bao nhiêu link out là tốt nhất:
    • Không có số liệu nào cho thấy bao nhiêu links là tốt nhất cho SEO.
    • Tôi có đọc một tài liệu ở đâu đó thì: "Viết thật tự nhiên, thì dù có giới thiệu một đống backlink ra ngoài thì nó vẫn tự nhiên" miễn sao bạn đảm bảo người dùng vẫn đọc nội dung ok.
    • Tư duy là quan trọng nhất, hãy nghỉ tới người dùng bạn nhé!
Em cảm ơn bác rất nhiều về những chia sẻ vừa rồi ạ..
Tiện đây bác đánh gia cho em cái website: truongphatvn.vn xem em tối ưu onpage và off page đã ổn chưa ạ.. em seo từ khóa " lò quay vịt" được gần 40 ngày nay từ khóa cứ lẹt đẹt ở trang 2.. không thể nào sang trang 1 được.. Em thấy thằng cha đối thủ top 1 nó đi rất ít link mà bài viết chèn 36 link out có cả sitelink.. Mong bác chỉ ra những lỗi em đang mắc phải để chỉnh sửa ạ..
Thứ hai là bác có thể cho em xin sky hoặc fb để em có thể học hỏi chút kỹ thuật của bác được ko ạ

Trần Lâm

Member
Em cảm ơn bác rất nhiều về những chia sẻ vừa rồi ạ..
Tiện đây bác đánh gia cho em cái website: truongphatvn.vn xem em tối ưu onpage và off page đã ổn chưa ạ.. em seo từ khóa " lò quay vịt" được gần 40 ngày nay từ khóa cứ lẹt đẹt ở trang 2.. không thể nào sang trang 1 được.. Em thấy thằng cha đối thủ top 1 nó đi rất ít link mà bài viết chèn 36 link out có cả sitelink.. Mong bác chỉ ra những lỗi em đang mắc phải để chỉnh sửa ạ..
Thứ hai là bác có thể cho em xin sky hoặc fb để em có thể học hỏi chút kỹ thuật của bác được ko ạ
  • Có gì thắc mắc bạn cứ đăng lên diễn đàn nhé, chứ mình ít hỗ trợ trực tiếp lắm, do ko có time nhiều.
  • Site này code tay nên mình ko rành, nhưng sẽ dành time xem qua cho bạn.

hocon84

Miễn site bạn index nhanh, thông tin hữu ích thì đăt link out ở mức vừa phải không ảnh hưởng gì nhiều.

ThuyGa

• Có gì thắc mắc bạn cứ đăng lên diễn đàn nhé, chứ mình ít hỗ trợ trực tiếp lắm, do ko có time nhiều.
  • Site này code tay nên mình ko rành, nhưng sẽ dành time xem qua cho bạn.
Site đấy bên thuê bizweb làm anh ạ.. A xem giúp em với ạ.. Em cảm ơn bác nhiều lắm ạ

ThuyGa

Miễn site bạn index nhanh, thông tin hữu ích thì đăt link out ở mức vừa phải không ảnh hưởng gì nhiều.
Thông tin em viết đều hữu ích bác ạ.. các tin tức hầu hết được viết bằng tay.. nội dung hướng người dùng

ThuanHa

Tùy vào chất lượng nội dung cũng như độ dài. Nếu nội dung tầm 2k từ trở nên thì để 3 link cũng k vấn đề gì nhé! Ý kiến của mình