Hỏi đáp PBN bị hack index tiếng Nhật, Google index tiếng Nhật

5.00 star(s) 4 Votes

galuoi92

Mình là admin nên edit lại chủ đề thành PBN bị hack index tiếng Nhật, Google index tiếng Nhật và trả lời bạn comment phía dưới.

Chào mọi người!

Hiện mình đang triển khai làm hệ thông PBN để sử dụng nhưng gặp một sự cố là dính mấy chục nghìn index tiếng Nhật

Tỉ lệ bị là rất cao mà các site đều bị giống nhau. Mọi người có bị như vậy không và làm sao để khắc phục được vậy ạ?

Last edited by a moderator:

tranngocthuy

Administrator
Staff member
VIP LAT
Để giải quyết vấn đề này không khó, trường hợp bị hack rồi Google index hoàn toàn tiếng Nhật thì bạn cần phải xem lại các vấn đề sau:

1. Vào Search Console xem có user nào được add thêm vào đó không?
2. Kiểm tra sitemap của bạn có phải là link tiếng Nhật không?
3. Kiểm tra file .htaccess (apache) hoặc file nginx có thêm dòng code nào lạ kiểu redirect tới 1 link hay thư mục tiếng Nhật.

Trường hợp của bạn giống như các trường hợp mà mình đã từng giải quyết thì người dùng vào trang web vẫn là tiếng Việt.

Nhưng khi bạn check dữ liệu có cấu trúc (1) check thì sẽ hiển thị tiếng Nhật sau đó Google index toàn bộ trang web bằng tiếng Nhật.

Để giải quyết thì bạn cần coi các vấn đề phía trên, sau đó kiểm tra lại trong code của theme, plugin có vấn đề gì không.

Trường hợp không tìm được thì backup code và sql lại sau đó xoá hết code, và plugin (download lại từ wordpress.org).

Chỉ giữ lại thư mục ảnh và sql, download source, bao gồm cả các plugin bạn đã cài đặt mới nhất và up lại.

Cái này cũng còn tuỳ nếu hacker mà chèn vào database thì cần phải coi kỹ hơn.

thiemnguyen1810

Em cũng bị trường hợp trên và làm theo bác nhưng không tìm thấy lỗi. Giờ thì xóa hết plugin có được không ạ

galuoi92

Để giải quyết vấn đề này không khó, trường hợp bị hack rồi Google index hoàn toàn tiếng Nhật thì bạn cần phải xem lại các vấn đề sau:

1. Vào Search Console xem có user nào được add thêm vào đó không?
2. Kiểm tra sitemap của bạn có phải là link tiếng Nhật không?
3. Kiểm tra file .htaccess (apache) hoặc file nginx có thêm dòng code nào lạ kiểu redirect tới 1 link hay thư mục tiếng Nhật.

Trường hợp của bạn giống như các trường hợp mà mình đã từng giải quyết thì người dùng vào trang web vẫn là tiếng Việt.

Nhưng khi bạn check dữ liệu có cấu trúc (1) check thì sẽ hiển thị tiếng Nhật sau đó Google index toàn bộ trang web bằng tiếng Nhật.

Để giải quyết thì bạn cần coi các vấn đề phía trên, sau đó kiểm tra lại trong code của theme, plugin có vấn đề gì không.

Trường hợp không tìm được thì backup code và sql lại sau đó xoá hết code, và plugin (download lại từ wordpress.org).

Chỉ giữ lại thư mục ảnh và sql, download source, bao gồm cả các plugin bạn đã cài đặt mới nhất và up lại.

Cái này cũng còn tuỳ nếu hacker mà chèn vào database thì cần phải coi kỹ hơn.
Hiện tại thì em cũng đã làm như vậy rồi. Không biết sau khoảng bao lâu thì nó về index như bình thường anh nhỉ. Em vào mấy cái link kia thì thấy đều là 404 hết rồi.

tienvmb

Bạn còn bản backup code cũ bị dính link tiếng nhật không cho mình xin được không ạ.

omaichotnho

làm như admin hướng dẫn là chuẩn rồi đấy!
Nếu vẫn bị thì bạn nên đổi host nhé!
Mình cũng đã từng bị như vậy và phải đổi host.

somei00

Do em sài theme không cẩn thận nên site bị dính mã độc, nó cứ tự động đăng bài tiếng anh. giờ em phải làm sao ạ. Đổi host có hết ko anh. Tks anh