Hỏi đáp Liên quan tới việc Back link index và sức mạnh back link.

5.00 star(s) 1 Vote

Bui Khac Quan

Em chào anh chị,
Em có câu hỏi muốn xin dc chỉ giáo ak.
1. Khi check Landing page đối thủ em thấy số lượng link Dofollow và nofollow bên họ thấp hơn bên em rất nhiều. Có khi còn ko có Back link nhưng từ khóa vẫn ở Top 1. Bên em số lượng back link hơn hẳn ko vào dc Top 3 ak? Bài viết thì bài bên em chất hơn cung cấp nhiều hình ảnh và thông tin hơn bên họ ak.. Em muốn hỏi ngoài Content và back link là 2 yếu tố chính thì còn một số yếu tố quan trọng nào khác để có thể vào Top ak?
2. Câu hỏi số 2 em muốn hỏi: Trong quá trình guest post trên site vệ tinh. Em thấy có những link dc google index rất nhanh (có khi chỉ sau 2 ngày). nhưng cũng có những link dofollow sau hơn 1 tháng vẫn ko thấy GG index. Vậy làm thế nào để GG index link đó nhanh nhất ak?
Em cảm ơn.

tranngocthuy

Administrator
Staff member
VIP LAT
Câu hỏi của bạn khá hay và nhiều người quan tâm có hai câu hỏi trao đổi ở đây.
1. Khi check Landing page đối thủ em thấy số lượng link Dofollow và nofollow bên họ thấp hơn bên em rất nhiều. Có khi còn ko có Back link nhưng từ khóa vẫn ở Top 1. Bên em số lượng back link hơn hẳn ko vào dc Top 3 ak? Bài viết thì bài bên em chất hơn cung cấp nhiều hình ảnh và thông tin hơn bên họ ak.. Em muốn hỏi ngoài Content và back link là 2 yếu tố chính thì còn một số yếu tố quan trọng nào khác để có thể vào Top ak?
Khi nói về backlink bạn cần lưu ý những yếu tố sau:

1. Bạn sử dụng công cụ bên thứ 3 check chỉ mang tính tương đối vì có thể đối thủ đã chăn bot của các công cụ đó.

2. Khi nói về con số nghĩa là chất lượng backlink của bạn và của đối thủ là giống nhau (cái này thì khó chỉ tính mang tương đối, trong quá trình làm SEO vừa làm vừa phân tích).

3. Khi nói về link sẽ có 2 phần số domain trỏ về (số người nói tốt về bạn) và số link trỏ về (số lần được nói tốt từ số domain - số người).

Thế nào là 1 bài viết chất lương? Khi so sánh hai yếu tố thì các yếu khác phải cho bằng nhau. Để biết nội dung của bạn chất lượng hay của họ chất lượng bạn vào Analytics phân tích landing page SEO của bạn xem ở đó bao lâu và tỉ lệ thoát theo landing page đó là bao nhiêu.

Ngoài content và backlink (internal link + external link) thì còn có các yếu tố quan trọng khác như traffic, độ uy tín của tên miền thương hiệu trang web và tác giả của bài viết.

2. Câu hỏi số 2 em muốn hỏi: Trong quá trình guest post trên site vệ tinh. Em thấy có những link dc google index rất nhanh (có khi chỉ sau 2 ngày). nhưng cũng có những link dofollow sau hơn 1 tháng vẫn ko thấy GG index. Vậy làm thế nào để GG index link đó nhanh nhất ak?
Tuỳ theo bot Google crawl lại trang web mà nơi bạn đặt backlink, không phải lúc nào bot Google cũng nằm ở trên đó, thường như bên mình bán GP sau khi đăng bài sẽ vào submit url trong Search Console để nó index nhanh.

Việc index nhanh và việc nhận backlink trong search console là hai cái khác nhau, trong Search Console thường khi đi backlink nhanh cũng phải 2 tuần có khi lâu hơn vì bạn cần có chiến lược backlink sao cho hiệu quả.

Một phần tuỳ thuộc vào site chính của bạn, độ uy tín... cái này Google không nói mình cũng không dám chắc.

vũ tuấn anh

VIP LAT
bạn check landing page cũng chỉ là con số tương đối, nhưng còn tổng thể check toàn domain của họ thì sao, landing page đó của họ ít nhưng họ đc chấm điểm từ cả website, các liên kết từ các landing page khác trên web họ nữa, chưa kể còn chặn bot ahrefs từ các domain khác, rồi còn tổng số Traffic, code web, onpage, content nữa bạn nhé

Bui Khac Quan

Đúng là có nhiều yếu tố khác để ảnh hưởng SEO lên Top ak.
Em cảm ơn mọi người đã chỉ giáo ak/