Index nhanh hay chậm trên Google không quyết định tới thứ hạng từ khóa

5.00 star(s) 1 Vote

tranngocthuy

Administrator
Staff member
VIP LAT
Có nhiều bạn hỏi tại sao có website vừa post bài đã index nhưng cũng có website post bài thì việc tự động index trên Google cần khá nhiều thời gian đôi khi vài ba ngay.

Tiện trong 1 lần tweet của Gary Illyes về vấn đề: Mọi người thường nghĩ việc xếp hạng diễn ra ngay trong quá trình lập chỉ mục.

Nhưng không đó là hiểu nhầm, việc xếp hạng là quá trình sau đó.

Tiện câu tweet đó của Gary Illyes thì tôi có hỏi anh ý rằng: Việc landing page tự động lập chỉ mục nhanh hay chậm thì có góp phần quyết định thứ hạng từ khóa?

Câu trả lời là không!

Bonus
Theo cá nhân tôi thì việc index nhanh hay chậm không ảnh hưởng trực tiếp tới thứ hạng nhưng sẽ là gián tiếp.

Đơn giản như đối với những website tin tức khá uy tín nhiều khi dữ liệu lớn đưa lên cùng lúc nhưng việc index chậm sẽ làm bạn mất đi 1 lượng traffic truy cập từ Google.

Đối với những website dạng tin tức thì các bạn có thể thấy việc index nhanh sớm sẽ được đưa lên Tin bài hàng đầu.

Còn theo nhận định của bạn là gì? Hãy comment phía dưới!

Truongphong_vt

ko hiểu sao cách đây 3 năm có nói chuyện vs 1 bạn và bạn ấy đã test mấy key khó dạng tin tức mới mà tầm 3 ngày là lên dc trang 1 cạnh tranh dc vs 1 loạt web tin tức lớn , chắc có liên quan tới vụ index nhanh chậm nè

thucan

VIP LAT
Không phải nhanh hay chậm nhưng có những trường hợp index và sau đó lại ko cho index, từ khóa nhẩy đan hơi nhiều

timchuyenbay

Cho em hỏi sao web em ngày nào cũng có bài mà google index cực chậm. Post bài từ thứ 2 mà đợi đến cuối tuần vẫn chưa thấy index, đã kiểm tra wmt không thấy lỗi gì.

tranngocthuy

Administrator
Staff member
VIP LAT
Cho em hỏi sao web em ngày nào cũng có bài mà google index cực chậm. Post bài từ thứ 2 mà đợi đến cuối tuần vẫn chưa thấy index, đã kiểm tra wmt không thấy lỗi gì.
Đâu cứ nhất thiết phải viết bài đều mới index nhanh.

Bác có submit url to Google hay tìm nạp như Google?

Bác kiểm tra lại thẻ meta robots, file robots.txt thử coi.

timchuyenbay

Đâu cứ nhất thiết phải viết bài đều mới index nhanh.

Bác có submit url to Google hay tìm nạp như Google?

Bác kiểm tra lại thẻ meta robots, file robots.txt thử coi.
Em kiểm tra hết rồi anh. File robots ko chặn gì cả, đã thêm cả đường dẫn sitemap vào. Link bài mới thì em chờ mãi không thấy index, nên toàn phải submit lên google :(

tranngocthuy

Administrator
Staff member
VIP LAT
ai cũng như anh thì đã có lamseo thứ 2 đâu rãnh vào đây comment :p . Anh pro mà :)
Hì, ý mình là cố gắng bỏ thêm chút thời gian, edit bài viết, thêm mắm và muối giúp người dùng có nhiều trải nghiệm hơn.