Hỏi đáp Hỏi về con số tương đối!!

5.00 star(s) 2 Votes

Anh Tu

Em chào cả nhà!
Anh chị nào biết về vấn đề này, "có thể chia sẻ được" thì giúp em với ạ!
Em là đứa làm SEO kiểu dạng đẽo cày giữa đường thôi, em cũng học qua một số tài liệu SEO cơ bản. Vì vậy gần như em làm việc, không có kế hoạch rõ ràng cho một dự án.
May thay, tối ngày hôm nay, xem live stream của anh Thùy có thấy anh nói về việc khi làm SEO nên đưa ra được con số tương đối cụ thể về việc:
- Dự án cần những gì, và bao nhiêu lâu để lên top
-1 từ khóa cần bao nhiêu backlink, bao nhiêu internal link để lên top
Em thấy vấn đề này chọc đúng chỗ em đang quá là mù mờ và gần như không nghĩ ra được.
Không biết có anh chị nào có thể chia sẻ về: cách thức tính toán để đưa ra một con số tương đối được không ạ!
Em cảm ơn rất nhiều!

congsang94

Member
VIP LAT
Em mạo muội góp ý :D cách dễ nhất là dùng ahrefs check landing page của 10 thằng đối thủ xem nó có gì rồi lấy trung bình cộng ra hoặc dựa vào đó để lên công việc :D

Quốc Anh

Cái này để chắc chắn nhất là bỏ tiền ra học. Còn không lên google search. 1 cách nữa là làm quen với một người biết để người ta hướng dẫn. Như kiểu nhận làm đệ tử ý. Kiến thức trên gg thường viết chung chung, không cụ thể và không update. Nếu muốn tự tìm hiểu thì phải có cái nền tảng cơ bản chắc chắn. Móng có vững rồi mới xây được nhà cao. Bạn tự mày mò nghiên cứu không có người hướng dẫn thì tốn thời gian hơn

olalavui

Simple - Effective
Thực tế cũng khó nói đc ra số liệu gọi là tương đối đc, vì nó tùy lĩnh vực, đối thủ cùng ngành, sự cạnh tranh trong ngành, sản phẩm thay thế, (SWOT), ... và trên hết là dựa trên kinh nghiệm bản thân trong từng lĩnh vực cụ thể.

Và cũng như gợi ý của bạn @Quốc Anh thì bạn nên bỏ tiền đi học, xây từng viên gạch từ đầu có nền móng, sẽ okie hơn là nhặt từng việc gạch vỡ ghép thành bức tường tri thức

Anh Tu

Thực tế cũng khó nói đc ra số liệu gọi là tương đối đc, vì nó tùy lĩnh vực, đối thủ cùng ngành, sự cạnh tranh trong ngành, sản phẩm thay thế, (SWOT), ... và trên hết là dựa trên kinh nghiệm bản thân trong từng lĩnh vực cụ thể.

Và cũng như gợi ý của bạn @Quốc Anh thì bạn nên bỏ tiền đi học, xây từng viên gạch từ đầu có nền móng, sẽ okie hơn là nhặt từng việc gạch vỡ ghép thành bức tường tri thức
Vâng cũng đúng anh ạ! :D

Anh Tu

Vâng anh!

Trần Lâm

Member
Bác hỏi chung chung quá, vấn đề này chỉ người có kinh nghiệm mới trả lời và ước lượng được.
Có những lĩnh vực chỉ Onpage thôi là lên, có những cái phải làm theo Team, có hệ thống...
Còn tính toán dựa trên số Backlinks trỏ về qua tài khoản Ahrefs thì khó để cân lắm, thường làm nhiều sẽ có kinh nghiệm thực tiễn.
Ban đầu bạn học tối ưu Onpage, viết một vài bài về chủ đề nghách nào đó, sau khi viết xong thì Share mạng xã hội. Trong bài viết thì học cách đưa từ khóa, liên kết nội bộ... Khi tốt Onpage( giống như xây nhà ấy) rồi thì bắt đầu qua Offpage, từ từ từng chút một sẽ có nhiều trải nghiệm hay đấy.
Mình hay học qua Video của GTV và ông Thùy( Bạn lên FB xem tất cả các video mà anh Thùy trả lời ấy, học từ những câu hỏi của người khác) .
Chúc bạn sớm tiến bộ.