Hỏi đáp Các bác Ơi Giúp Mình Cái Vụ Này - Chuyển Hướng Website cũ sang web site mới

5.00 star(s) 3 Votes

thienphu1504

Hiện tại, em đang SEO cho một web thời trang. Làm tên miền mới hoàn toàn nhưng sử dụng dữ liệu cũ của web cũ. Web đang làm oke. Nhưng hôm qua sếp nói em chuyển hướng website cũ về website mới, em buộc phải làm theo. Nhưng khi chuyển hướng từ web site cũ sang website mới thì gặp phải vấn đề thế này:
1. Backlink từ web cũ đổ ào ạt về web mới... mới sáng tới chiều thôi mà 104 link (link nofollow)
2. Những backlink lỗi từ trước web cũ nó ăn theo back về web mới làm web mới sinh ra lỗi 404.
3. Những backlink xấu hoặc backlink bạn trước kia seo web cũ nó cũng về theo.

Em gặp 3 vấn đề trên như vậy. Các bác nào đã gặp tình huống như em thì cho em xin ý kiến với... Thực sự em đang bí đường.
P/s: Giải pháp trước mắt là em đã Disavow cái trang cũ trên master tool rồi. Nhưng vậy có ổn hay chưa? Hay là bỏ hẵng web cũ luôn.

tranngocthuy

Administrator
Staff member
VIP LAT
Hiện tại, em đang SEO cho một web thời trang. Làm tên miền mới hoàn toàn nhưng sử dụng dữ liệu cũ của web cũ. Web đang làm oke. Nhưng hôm qua sếp nói em chuyển hướng website cũ về website mới, em buộc phải làm theo. Nhưng khi chuyển hướng từ web site cũ sang website mới thì gặp phải vấn đề thế này:
1. Backlink từ web cũ đổ ào ạt về web mới... mới sáng tới chiều thôi mà 104 link (link nofollow)
2. Những backlink lỗi từ trước web cũ nó ăn theo back về web mới làm web mới sinh ra lỗi 404.
3. Những backlink xấu hoặc backlink bạn trước kia seo web cũ nó cũng về theo.

Em gặp 3 vấn đề trên như vậy. Các bác nào đã gặp tình huống như em thì cho em xin ý kiến với... Thực sự em đang bí đường.
P/s: Giải pháp trước mắt là em đã Disavow cái trang cũ trên master tool rồi. Nhưng vậy có ổn hay chưa? Hay là bỏ hẵng web cũ luôn.
Công việc chuyển từ tên miền cũ sang tên miền mới thì cần khá nhiều bước. Đầu tiên là bạn cần add chung 2 tên miền đó vào cùng 1 search console.

Screen Shot 2017-07-30 at 16.03.54.png
Chọn cài đặt rồi click Thay đổi địa chỉ.

Sau đó vào cài đặt trang web chuyển từ domain cũ sang domain mới và làm theo yêu cầu của nó.

Ở đây lưu ý chút khi bạn chuyển domain cũ sang mới hay từ http sang https thì cần lưu ý file disavow cũng phải chuyển theo.

ThuyGa

Công việc chuyển từ tên miền cũ sang tên miền mới thì cần khá nhiều bước. Đầu tiên là bạn cần add chung 2 tên miền đó vào cùng 1 search console.

View attachment 101
Chọn cài đặt rồi click Thay đổi địa chỉ.

Sau đó vào cài đặt trang web chuyển từ domain cũ sang domain mới và làm theo yêu cầu của nó.

Ở đây lưu ý chút khi bạn chuyển domain cũ sang mới hay từ http sang https thì cần lưu ý file disavow cũng phải chuyển theo.
Bác cho em hỏi giờ em muốn redirect link 404 về link đang sống thì làm như thế nào ạ

alaska

Có một vấn đề này mình thắc mắc, ví dụ mình muốn đổi trang địa chỉ trang web
abc.com -> đổi qua abcd.com
Tuy nhiên trang abc.com của mình vừa bị dính hack site tiếng nhật, nhưng google vẫn chưa báo nhé. mình đã đổi theme, xóa sell, đổi host rồi. Tuy nhiên mình cảm thấy site bị chậm không tốt như lúc trước.

Vấn đề ở đây mình thắc mắc là:

1. Nếu đổi qua site mới thì những link như abc.com/biz/đây-là-link-bị-hack-sinh-ra
Thì nó chạy qua domain mới không và nếu có thì cách xử lý thế nào
2. Đổi qua site mới thì các backlink mình đã đi ở site abc.com có qua site abcd.com hay không

olalavui

Simple - Effective
1. Nếu đổi qua site mới thì những link như abc.com/biz/đây-là-link-bị-hack-sinh-ra
Thì nó chạy qua domain mới không và nếu có thì cách xử lý thế nào
2. Đổi qua site mới thì các backlink mình đã đi ở site abc.com có qua site abcd.com hay không
#1: Nếu chuyển tên miền, code cũ thì phải check cẩn thận liên quan về shell còn tồn tại trong code.
#2: Thông báo GWT đổi qua domain mới, redirect permantly sang domain mới (301), xong chờ,... (k đảm bảo là ăn tất nhé, vì cái gì cũng có thời gian + phải duy trì tên miền cũ, chứ nó lại hết hạn trước khi gg update hết thì chịu)